Ushauri wa JKCI kwa wenye hatari ya kujifungua watoto walio na ugonjwa ya moyo

115
0
Share:

Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete imewashauri wajawazito walio kwenye hatari ya kujifungua watoto wenye magonjwa ya moyo kufanya kipimo cha ‘Fetal Echocardiography’ ili waweze kugundua tatizo mapema na kulipatia tiba.

Akiongea na waandishi wa habari katika mahojiano maalum,Daktari Bingwa wa Magonjwa Moyo kwa Watoto Dkt.Naiz Majani amesema ni vyema wajawazito walio kwenye hatari ya kujifungua watoto wenye magonjwa ya moyo kuhakikisha wanafanya kipimo hicho mapema ili kujua hali ya mtoto tumboni kufanya kipimo cha magonjwa hayo ili kuweza kugundua tatizo mapema na kujiandaa kukabiliana nalo.

Dkt. Naiz alitaja baadhi ya wajawazito walio kwenye hatari ambao ni pamoja na waliowahi kuzaa mtoto mwenye tatizo la moyo,wanaotumia dawa za muda mrefu kama vile dawa za kifafa,wenye mimba ya mapacha ,wanaougua ugonjwa wa kisukari, wenye mgonjwa wa moyo kwenye familia zao au ambao kwenye vipimo walivyofanya wamekuta mtoto anatatizo lolote.

“Magonjwa mengi ya moyo ya kuzaliwa yanatibika lakini yanasharti kubwa la kujulikana mapema na yanahitaji tiba kwa wakati muafaka, inaumiza sana unapogundua mtoto anatatizo la moyo halafu unamwambia hatuwezi kufanya upasuaji kwa sababu tu amechelewa,” alisema Dkt.Naiz.

Dkt.Naiz alisema kuwa kuna wakati mtoto anagundulika na tatizo lakini anashindwa kufanyiwa upasuaji si kwasababu hakuna tiba bali kwasababu amefika kliniki ya moyo kwa wakati usiosahihi kwa upasuaji, hivyo ni vyema kwa mjamzito kuwahi kufanya kipimo ili aweze kumsaidia mtoto kupata tiba kwa wakati.

“Kuna magonjwa ya moyo yanatakiwa yatibiwe ndani ya mwezi baada ya kuzaliwa, mengine ndani ya miezi sita au mwaka mmoja inategemea na tatizo alilonalo mtoto, hivyo kwa kufanya kipimo cha Fetal Echocardiography tutaweza kugundua tatizo la mtoto mapema angali akiwa tumboni mwa mama na kujiandaa na matibabu kwa muda muafaka,” alisema Dkt.Naiz.

Aidha, Dkt.Naiz amesema kuwa kipimo hicho ni salama kwa mama na mtoto kwasababu hakina mionzi ambayo ingeleta madhara na kinafanya kazi kwa mimba ya umri wowote japo inapendeza zaidi mimba ifikishe walau miezi minne hadi saba kwa sababu kwa wakati huo tatizo linaonekana vizuri.

“Kipimo cha Fetal Echocardiography ni ‘ultrasound ‘ ambayo inapima magonjwa ya moyo kwa mtoto aliye tumboni hivyo wajawazito wasiwe na wasiwasi wowote kwa sababu hakina utofauti na ultrasound aanazofanya wakati wa ujazito,” alisisitiza Dkt.Naiz.

Hata hivyo, Dkt.Naiz amesema si lazima mjamzito mwenye hatari ya kujifungua mtoto mwenye ugonjwa wa moyo ndio anatakiwa apime hata wasio kwenye hatari wanakaribishwa kufanya kipimo hicho kwa tahadhari kwani tafiti zinaonyesha mtoto mmoja kati ya 100 huzaliwa na ugonjwa wa Moyo hivyo ni vyema kujua hali ya mtoto mapema kwasababu mtoto wa yeyote anaweza kuzaliwa na tatizo.

Kwa sasa, huduma hii inapatikana kwenye Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI) pekee na tayari wajawazito 35 wamefanyiwa ambapo watano kati yao wamegundulika na tatizo na tayari maandalizi ya matibabu yao yameanza.

Na Agness Moshi – MAELEZO

Share:

Leave a reply